Hội thi và lễ sơ kết Chương trình cùng nông dân bảo vệ môi trường
- Được viết: 13-05-2014 09:55
Trong 02 ngày từ ngày 08-09/5/2014, tại Trung tâm nghiên cứu Nông nghiệp Định Thành huyện Thoại Sơn, tỉnh An Giang diễn ra hội thi và lễ sơ kết Chương trình cùng nông dân bảo vệ môi trường do Trung tâm Bảo vệ thực vật (BVTV) phía Nam phối hợp với Công ty CP BVTV An Giang tổ chức.
Hình ảnh bể thu gom vỏ bao bì thuốc BVTV tại Lạc Lâm Làng
Về tham dự hội thi và lễ sơ kết có 22 đội tuyển dự thi của 22 Chi cục BVTV tỉnh thành phía Nam và 5 câu lạc bộ môi trường, với sự tham dự của ông Nguyễn Xuân Hồng - Cục trưởng Cục BVTV, ông Phan Xuân Dũng –Chủ nhiệm Ủy Ban Khoa học công nghệ và môi trường của Quốc hội, ông Mai Thành Phụng – Phó giám đốc Trung tâm Khuyến nông quốc gia, ông Phan Văn Tương – Giám đốc Trung tâm Kiểm định và khảo nghiệm thuốc BVTV phía Nam, ông Nguyễn Văn Thiệu – Phó chủ tịch hiệp hội kinh doanh thuốc BVTV Việt Nam, lãnh đạo của các viện, trường trong khu vực. Ngoài ra còn có sự tham dự của các cơ quan báo chí, đài truyền hình VTV và các đài truyền thanh truyền hình trong khu vực về tham dự và đưa tin.
Cuộc thi diễn ra sôi nổi, hấp dẫn với sự tham dự của 22 đội thi đến từ 22 tỉnh thành phố khu vực đồng bằng sông Cửu Long và Đông Nam Bộ. Đoàn Lâm Đồng về tham dự hội thi với 10 nông dân tiêu biểu trong mô hình Cùng nông dân bảo vệ môi trường tại thôn Lạc Lâm Làng, xã Lạc Lâm, Đơn Dương. Các đội dự thi đã trãi qua 3 phần thi gồm phần thi trắc nghiệm cá nhân, phần thi tự giới thiệu và phần thi trắc nghiệm đồng đội. Kết thúc hội thi, đội thi đến từ tỉnh Bến Tre đạt giải nhất, tỉnh Đồng Nai đạt giải nhì, Kiên Giang đạt giải ba, Lâm Đồng đạt giải phong trào đồng đội. Ngoài ra Mô hình Cùng nông dân bảo vệ môi trường tại thôn Lạc Lâm Làng – xã Lạc Lâm – Đơn Dương – Lâm Đồng đạt giải mô hình tiêu biểu.
Sau khi kết thúc Hội thi đã diễn ra lễ sơ kết chương trình Cùng Nông dân bảo vệ môi trường giai đoạn 2 – Vụ Đông Xuân 2013 – 2014. Báo cáo đánh giá của Trung tâm bảo vệ thực vật phía Nam cho thấy mô hình Cùng nông dân bảo vệ môi trường tại 22 tỉnh thành đã có những kết quả khả quan, giúp nâng cao ý thức của bà con nông dân trong việc thu gom rác thải bảo vệ thực vật nhằm bảo vệ môi trường, góp phần xây dựng nét đẹp văn hóa ở nông thôn, mô hình đã được bà con nông dân nhiệt tình hưởng ứng, có sự đồng thuận cao trong xã hội được nhiều cơ quan ban ngành quan tâm. Theo phát biểu của ông Nguyễn Xuân Hồng - Cục trưởng Cục BVTV đây là một chương trình rất thiết thực để góp phần bảo vệ môi trường trong sản xuất nông nghiệp và là sự kết hợp hiệu quả giữa 04 nhà (Nhà nước, nhà khoa học, doanh nghiệp và nông dân) để chung tay bảo vệ môi trường, mô hình cần được nhân rộng trên địa bàn cả nước trong thời gian tới.
Một số hình ảnh của hội thi và lễ sơ kết cùng nông dân bảo vệ môi trường năm 2014
Đoàn dự thi của đội Lâm Đồng
Chương trình khai mạc hội thi
Phần thi tự giới thiệu của đội Lâm Đồng
Phòng Kiểm dịch pháp chế
Các tin khác
- Tập huấn IPM trên rau, chè - 05/02/2013
- Tin bài Hội thảo về giới thiệu các giải pháp kỹ thuật ứng dụng cho nông nghiệp công nghệ cao, nông nghiệp thông minh - 01/07/2020
- Thông báo v/v hoãn tổ chức lớp tập huấn Bồi dưỡng chuyên môn về phân bón - 10/05/2021
- Triển khai thực hiện mô hình sản xuất cà phê - Dự án VnSAT năm 2021 - 11/06/2021
- Hội thảo về Giới thiệu kỹ thuật canh tác cây mắc ca và biện pháp phòng trừ tổng hợp sâu bệnh hại trên cây cà phê - 17/05/2021
- Mô hình thu gom bao gói thuốc BVTV sau sử dụng tại thôn Lạc Quảng thị trấn Dran, huyện Đơn Dương - 16/07/2020
- Kế hoạch họp giao ban hàng tuần - 15/07/2013
- Hội nghị Tổng kết chương trình phòng trừ sâu bệnh hại rừng trồng trên địa bàn tỉnh Lâm Đồng, giai đoạn 2011 - 2015 - 14/08/2015
- Lễ bế giảng lớp tập huấn Bồi dưỡng chuyên môn về thuốc bảo vệ thực vật năm 2017 - 11/09/2017
- Tổ chức lớp tập huấn bồi dưỡng chuyên môn về phân bón năm 2020 - 01/06/2020
- Hội nghị Quản lý và giải pháp phát triển cây công nghiệp và cây ăn quả trên địa bàn tỉnh Lâm Đồng - 29/09/2016
- Lễ ra quân thu gom, xử lý rác thải nông nghiệp - 29/08/2016
- Đại hội Chi bộ Trồng trọt và Bảo vệ thực vật Lâm Đồng lần thứ XVI, nhiệm kỳ 2022 - 2025 - 24/08/2022
- Đại hội Chi bộ Trồng trọt và Bảo vệ thực vật Lâm Đồng, nhiệm kỳ 2017 - 2020 - 22/08/2017
- Tập huấn sâu bệnh hại trên rừng trồng thông ba lá, keo và phương pháp điều tra dự tính dự báo - 03/07/2012
- Kết quả kiểm tra việc chấp hành pháp luật về SX, KD giống rau, hoa trên địa bàn tỉnh Lâm Đồng năm 2019 - 13/12/2019
- Thông báo danh sách cơ sở kiểm tra chuyên ngành 2022 của Chi cục Trồng trọt và BVTV - 17/12/2021
- Kế hoạch tổ chức chào cờ và sinh hoạt chính trị năm 2021 - 11/01/2021
- Kế hoạch Tổ chức chào cờ và sinh hoạt chính trị năm 2019 - 18/01/2019
- Tổ chức lớp tập huấn lấy mẫu phân bón tại thành phố Đà Lạt - 07/12/2022