Hội thi và lễ sơ kết Chương trình cùng nông dân bảo vệ môi trường
- Được viết: 13-05-2014 09:55
Trong 02 ngày từ ngày 08-09/5/2014, tại Trung tâm nghiên cứu Nông nghiệp Định Thành huyện Thoại Sơn, tỉnh An Giang diễn ra hội thi và lễ sơ kết Chương trình cùng nông dân bảo vệ môi trường do Trung tâm Bảo vệ thực vật (BVTV) phía Nam phối hợp với Công ty CP BVTV An Giang tổ chức.
Hình ảnh bể thu gom vỏ bao bì thuốc BVTV tại Lạc Lâm Làng
Về tham dự hội thi và lễ sơ kết có 22 đội tuyển dự thi của 22 Chi cục BVTV tỉnh thành phía Nam và 5 câu lạc bộ môi trường, với sự tham dự của ông Nguyễn Xuân Hồng - Cục trưởng Cục BVTV, ông Phan Xuân Dũng –Chủ nhiệm Ủy Ban Khoa học công nghệ và môi trường của Quốc hội, ông Mai Thành Phụng – Phó giám đốc Trung tâm Khuyến nông quốc gia, ông Phan Văn Tương – Giám đốc Trung tâm Kiểm định và khảo nghiệm thuốc BVTV phía Nam, ông Nguyễn Văn Thiệu – Phó chủ tịch hiệp hội kinh doanh thuốc BVTV Việt Nam, lãnh đạo của các viện, trường trong khu vực. Ngoài ra còn có sự tham dự của các cơ quan báo chí, đài truyền hình VTV và các đài truyền thanh truyền hình trong khu vực về tham dự và đưa tin.
Cuộc thi diễn ra sôi nổi, hấp dẫn với sự tham dự của 22 đội thi đến từ 22 tỉnh thành phố khu vực đồng bằng sông Cửu Long và Đông Nam Bộ. Đoàn Lâm Đồng về tham dự hội thi với 10 nông dân tiêu biểu trong mô hình Cùng nông dân bảo vệ môi trường tại thôn Lạc Lâm Làng, xã Lạc Lâm, Đơn Dương. Các đội dự thi đã trãi qua 3 phần thi gồm phần thi trắc nghiệm cá nhân, phần thi tự giới thiệu và phần thi trắc nghiệm đồng đội. Kết thúc hội thi, đội thi đến từ tỉnh Bến Tre đạt giải nhất, tỉnh Đồng Nai đạt giải nhì, Kiên Giang đạt giải ba, Lâm Đồng đạt giải phong trào đồng đội. Ngoài ra Mô hình Cùng nông dân bảo vệ môi trường tại thôn Lạc Lâm Làng – xã Lạc Lâm – Đơn Dương – Lâm Đồng đạt giải mô hình tiêu biểu.
Sau khi kết thúc Hội thi đã diễn ra lễ sơ kết chương trình Cùng Nông dân bảo vệ môi trường giai đoạn 2 – Vụ Đông Xuân 2013 – 2014. Báo cáo đánh giá của Trung tâm bảo vệ thực vật phía Nam cho thấy mô hình Cùng nông dân bảo vệ môi trường tại 22 tỉnh thành đã có những kết quả khả quan, giúp nâng cao ý thức của bà con nông dân trong việc thu gom rác thải bảo vệ thực vật nhằm bảo vệ môi trường, góp phần xây dựng nét đẹp văn hóa ở nông thôn, mô hình đã được bà con nông dân nhiệt tình hưởng ứng, có sự đồng thuận cao trong xã hội được nhiều cơ quan ban ngành quan tâm. Theo phát biểu của ông Nguyễn Xuân Hồng - Cục trưởng Cục BVTV đây là một chương trình rất thiết thực để góp phần bảo vệ môi trường trong sản xuất nông nghiệp và là sự kết hợp hiệu quả giữa 04 nhà (Nhà nước, nhà khoa học, doanh nghiệp và nông dân) để chung tay bảo vệ môi trường, mô hình cần được nhân rộng trên địa bàn cả nước trong thời gian tới.
Một số hình ảnh của hội thi và lễ sơ kết cùng nông dân bảo vệ môi trường năm 2014
Đoàn dự thi của đội Lâm Đồng
Chương trình khai mạc hội thi
Phần thi tự giới thiệu của đội Lâm Đồng
Phòng Kiểm dịch pháp chế
Các tin khác
- Hội thi nấu ăn kỷ niệm ngày quốc tế phụ nữ 8-3 - 10/03/2013
- Tình hình nhập khẩu giống rau hoa (thuộc Dự án Nhập khẩu giống rau, hoa năm 2019) - 14/05/2020
- Hội nghị Quản lý và giải pháp phát triển cây công nghiệp và cây ăn quả trên địa bàn tỉnh Lâm Đồng - 29/09/2016
- Tập huấn tăng cường năng lực quản lý hóa chất Bảo vệ thực vật tại Lâm Đồng - 07/07/2013
- Kê hoạch Viết, đăng tin, bài lên Trang thông tin điện tử Chi cục Trồng trọt và BVTV Lâm Đồng năm 2021 - 04/02/2021
- Giải bóng đá Mini Cúp Trồng trọt và Bảo vệ thực vật năm 2016 - 28/08/2016
- Tập huấn Bồi dưỡng chuyên môn về phân bón năm 2018 - 29/06/2018
- Hội thảo tổng kết mô hình Phòng trừ tổng hợp bọ xít muỗi hại cà phê chè - 13/11/2020
- Tổ chức lớp tập huấn bồi dưỡng chuyên môn về phân bón năm 2020 - 01/06/2020
- Đại hội Chi bộ Trồng trọt và Bảo vệ thực vật Lâm Đồng, nhiệm kỳ 2017 - 2020 - 22/08/2017
- HỘI THẢO ĐẢM BẢO AN TOÀN THỰC PHẨM TRONG SẢN XUẤT NÔNG NGHIỆP TỈNH LÂM ĐỒNG - 17/06/2022
- Kế hoạch tổ chức chào cờ và sinh hoạt chính trị năm 2017 - 20/01/2017
- Tổ chức kỷ niệm ngày Quốc tế thiếu nhi 01/6 - 06/06/2014
- Lễ bế giảng lớp tập huấn Bồi dưỡng chuyên môn về thuốc bảo vệ thực vật năm 2017 - 11/09/2017
- DANH SÁCH CÂY ĐẦU DÒNG, VƯỜN CÂY ĐẦU DÒNG CÂY CÔNG NGHIỆP, CÂY ĂN QUẢ LÂU NĂM ĐÃ ĐƯỢC CÔNG NHẬN - 31/10/2016
- Kế hoạch tổ chức chào cờ và sinh hoạt chính trị năm 2018 - 03/01/2018
- Hội nghị Sơ kết Công tác thi đua 6 tháng đầu năm 2013 Khối thi đua các đơn vị thuộc Sở Nông nghiệp & PTNT Lâm Đồng - 02/08/2013
- Triển khai thực hiện mô hình sản xuất cà phê - Dự án VnSAT năm 2021 - 11/06/2021
- Kế hoạch tổ chức chào cờ và sinh hoạt chính trị năm 2013 - 15/07/2013
- Bế giảng lớp tập huấn bồi dưỡng chuyên môn về thuốc BVTV năm 2018 - 15/08/2018