Lễ ra quân thu gom, xử lý rác thải nông nghiệp
- Được viết: 29-08-2016 15:13
Ngày 28/8, Khối Kinh tế - Kỹ thuật (gồm 10 đơn vị: Sở Nông nghiệp & PTNT (Khối trưởng), Sở Xây dựng, Sở Công thương, Sở Tài chính, Sở Tài nguyên Môi trường, Sở Giao thông Vận tải, Kho bạc nhà nước, Cục Thuế, Liên Minh HTX, Chi cục Hải quan Đà Lạt) phối hợp với UBND thành phố Đà Lạt tổ chức lễ ra quân thu gom, xử lý rác thải nông nghiệp tại khu vực hồ lắng Hồ Xuân Hương và các Phường 8, 9, 10, 11, 12 - thành phố Đà Lạt.
Về tham dự Lễ phát động có ông Nguyễn Văn Sơn, Giám đốc Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn Lâm Đồng, Khối trưởng thi đua Khối Kinh tế- Kỹ thuật; ông Tôn Thiện San, Phó Chủ tịch UBND thành phố Đà Lạt và trên 400 đại biểu là lãnh đạo, CBCCVC, đoàn viên công đoàn, đoàn viên thanh niên của các sở, ngành trong tỉnh; các công ty, cửa hàng, đại lý kinh doanh thuốc bảo vệ thực vật, cơ sở ươm cây giống, hộ gia đình nông dân phường 8, 9, 10, 11, 12 cùng tham dự lễ ra quân.
Phát biểu tại Lễ ra quân, ông Nguyễn Văn Sơn, Giám đốc Sở Nông nghiệp và PTNT Lâm Đồng, Khối trưởng thi đua Khối Kinh tế- Kỹ thuật, nhấn mạnh: Tuy đạt được nhiều thành quả trong sản xuất nông nghiệp công nghệ cao nhưng phần lớn nông dân chưa ý thức được tác động nguy hại từ vỏ bao bì, phế phẩm nông nghiệp trực tiếp thải ra môi trường. Sau khi sử dụng thuốc bảo vệ thực vật trong sản xuất, canh tác, người nông dân thường có thói quen tùy tiện vứt vỏ chai, bao bì ngay tại đồng ruộng, dưới mương nước, ao hồ, sông, suối hoặc một số hộ tiêu hủy cùng với rác thải sinh hoạt làm ảnh hưởng đến môi trường đặc biệt là khu vực đầu nguồn Hồ Xuân Hương và khu vực hồ lắng. Bởi vậy, việc nâng cao ý thức của người dân trong việc xử lý bao bì, rác thải nông nghiệplà yêu cầu bức thiết trước mắt cũng như lâu dài.
Phó Chủ tịch UBND thành phố Đà Lạt đề nghị các Sở ngành, đơn vị và địa phương thường xuyên tuyên truyền, vận động và tạo chuyển biến tích cực, nâng cao ý thức của người dân trong việc thu gom, xử lý rác thải nông nghiệp trong sản xuất đúng quy định, làm sạch môi trường nhằm giảm thiểu tác động đến môi trường sinh thái nói chung, khu vực đầu nguồn Hồ Xuân Hương.
Buổi lễ phát động đã thu gom được 310 kg bao bì thuốc BVTV. Lượng bao bì thuốc BVTV sau thu gom được chuyển đến Kho chứa của Trung tâm Dự trữ Vật tư Thú y Thuốc BVTV chờ mang đi tiêu hủy.
Một số hình ảnh tại Lễ ra quân:
Trần Huy Hoàng
Các tin khác
- Lễ phát động hưởng ứng ngày môi trường thế giới với chủ đề “Tiếng gọi thiên nhiên và hành động của chúng ta” tại Lạc Dương - 07/06/2016
- Kết quả sơ bộ về Dự án phát triển liên kết theo chuỗi giá trị gắn với sản xuất tiêu thụ sản phẩm rau quả tại Công ty TNHH Bảo Long Đức Trọng - 31/03/2020
- Tập huấn văn bản pháp luật mới về phân bón, thuốc bảo vệ thực vật năm 2020 - 06/10/2020
- Khai giảng lớp Huấn luyện chuyên môn về thuốc Bảo vệ thực vật (BVTV) năm 2013 - 28/01/2013
- Giải bóng đá Mini Cúp Trồng trọt và Bảo vệ thực vật năm 2016 - 28/08/2016
- Hội thảo về Giới thiệu kỹ thuật canh tác cây mắc ca và biện pháp phòng trừ tổng hợp sâu bệnh hại trên cây cà phê - 17/05/2021
- Thông báo về việc tổ chức lớp Bồi dưỡng chuyên môn về phân bón năm 2018 - 15/05/2018
- HỘI THẢO ĐẢM BẢO AN TOÀN THỰC PHẨM TRONG SẢN XUẤT NÔNG NGHIỆP TỈNH LÂM ĐỒNG - 17/06/2022
- Tập huấn kỹ thuật nhân giống và tái canh cà phê - 23/05/2014
- Triển khai thực hiện mô hình sản xuất cà phê - Dự án VnSAT năm 2021 - 11/06/2021
- Tập huấn văn bản pháp luật mới về giống cây trồng, phân bón và thuốc bảo vệ thực vật năm 2017 - 25/06/2017
- Thông báo về việc sử dụng website của Chi cục Trồng trọt & BVTV Lâm Đồng - 07/09/2017
- Giải bóng đá Mini Cúp Bảo vệ thực vật năm 2015 - 01/09/2015
- Kế hoạch họp giao ban hàng tuần - 15/07/2013
- Tập huấn kỹ thuật phòng trừ hiện tượng vàng lá, rụng trái cà phê - 06/08/2014
- Hội thao Giải bóng đá mini - Cúp Trồng trọt và Bảo vệ thực vật Lâm Đồng năm 2019 - 28/06/2019
- V/v tổ chức lớp tập huấn Bồi dưỡng chuyên môn về phân bón, thuốc BVTV năm 2021 - 31/03/2021
- Thông báo Kết luận của Chi cục trưởng tại cuộc họp lãnh đạo cơ quan ngày 13/09/2021 - 14/09/2021
- Kế hoạch tổ chức chào cờ và sinh hoạt chính trị năm 2020 - 05/02/2020
- Hội nghị Quản lý và giải pháp phát triển cây công nghiệp và cây ăn quả trên địa bàn tỉnh Lâm Đồng - 29/09/2016