Lễ phát động thu gom, tiêu hủy tàn dư cây trồng nhiễm bệnh xoăn lá Virus tại xã Ka Đơn, Tu Tra - huyện Đơn Dương
- Được viết: 22-09-2016 08:59
Hiện nay, bệnh xoăn lá vi rus đang lây lan và gây hại mạnh trên diện tích 936,1 ha cà chua tại 2 huyện Đơn Dương và Đức Trọng (366,1 ha nhiễm nặng, diện tích phải nhổ bỏ 128,3ha). Bệnh xoăn lá virus là dịch hại nguy hiểm, đến nay chưa có thuốc BVTV đặc trị. Vì vậy để hạn chế bệnh lây lan, tích lũy trên đồng ruộng, việc tổ chức thu gom tàn dư cây trồng nhiễm bệnh xoăn lá virus cần được triển khai đồng bộ với các giải pháp canh tác như luân canh cây trồng, quản lý chất lượng cây giống cà chua tại vườn ươm, quản lý côn trùng chích hút tại vườn trồng…
Được sự thống nhất của UBND huyện Đơn Dương, ngày 8/9/2016 và 20/9/2016, Chi cục Trồng trọt và Bảo vệ thực vật Lâm Đồng đã phối hợp với Trung tâm Nông nghiệp Đơn Dương, UBND xã Ka Đơn, UBND xã Tu Tra tổ chức 02 đợt ra quân thu gom tiêu hủy vườn cà chua bị nhiễm bệnh tại xã Ka Đơn và Tu Tra.
Tham dự Lễ ra quân có ông Dương Đức Đại - Phó Chủ tịch UBND huyện Đơn Dương; bà Nguyễn Thị Phương Loan - Phó chi cục trưởng Chi cục Trồng trọt và Bảo vệ thực vật Lâm Đồng; lãnh đạo UBND các xã Ka Đơn, Tu Tra; lãnh đạo và cán bộ kỹ thuật Trung tâm Nông nghiệp; phòng Nông nghiệp & PTNT huyện Đơn Dương; các tổ chức đoàn thể gồm Hội Nông dân, Hội Phụ nữ, Đoàn thanh niên và 88 nông dân thuộc 2 thôn Ka Đơn và thôn KRái 1 - xã Ka Đơn; 50 nông dân thôn Kinh tế mới và thôn Suối thông C2 – xã Tu Tra; đài Truyền thanh - Truyền hình huyện Đơn Dương cũng về dự và đưa tin.
Hình ảnh: Lễ ra quân thu gom cây họ cà nhiễm bệnh xoăn lá virus tại Ka Đơn, Tu Tra
Với sự tham gia nhiệt tình và tích cực của bà con nông dân và các đại biểu, trong buổi sáng ra quân tại xã Ka Đơn đã thu gom được 10.000m2; tại xã Tu tra thu gom được 7.000m2 vườn cà chua bị nhiễm bệnh và tiêu hủy theo phương pháp chọn khu vực đất trồng gần vườn sản xuất, không ảnh hưởng đến nguồn nước, đào hố hoặc xếp lớp tàn dư trực tiếp trên đất, rãi vôi sau đó tủ bạt để ngăn ngừa mầm bệnh phát tán.
Buổi lễ phát động đã góp phần tuyên truyền để bà con nông dân canh tác cà chua nhận thức rõ ảnh hưởng của tàn dư cây trồng đến sự lây lan nguồn bệnh từ đó chủ động thu gom, tiêu hủy các diện tích cà chua nhiễm bệnh.
Lê Công Hoan
Các tin khác
- Công tác hỗ trợ phòng trừ bọ xít muỗi hại cây cà phê chè tại Đam Rông - 24/07/2015
- Sâu gây u bướu cây sao đen (Cydia sp.) tại Lộc Bắc - 16/05/2017
- Hơn 600 ha cây trồng bị sương muối gây hại tại Lạc Dương - 14/03/2015
- Phòng trừ bệnh bạc lá hại lúa - 01/08/2014
- Bọt xít muỗi hại điều và biện pháp phòng trừ - 11/09/2014
- Tình hình câu cấu hại cây cà phê tại Lâm Đồng và biện pháp phòng trừ - 04/07/2013
- Ứng dụng của bẫy đèn phòng trừ sùng trắng hại cây trồng tại huyện Đạ Huoai - 27/05/2013
- Bệnh thối trái cà chua và biện pháp phòng trừ - 15/09/2014
- Tình hình sâu ăn lá cây cà phê tại Bảo Lộc - 13/06/2014
- Tình hình lúa bị vàng lá, chậm phát triển và biện pháp khắc phục tại huyện Đam Rông - 31/03/2015
- Hiện tượng héo vàng hoa cúc tại thành phố Đà Lạt - 26/04/2017
- Biện pháp phòng trừ bệnh phấn trắng hại cây hoa hồng - 02/06/2015
- Bẫy đèn trưởng thành sùng trắng tại Đạ Huoai - 23/05/2014
- Bệnh sưng rễ hại rau họ thập tự và biện pháp phòng trừ - 19/06/2014
- Phòng trừ rệp gây hại cà phê - 07/05/2015
- Tình hình gây hại và một số biện pháp kỹ thuật quản lý nhóm côn trùng chích hút trên cây hoa cúc - 29/02/2016
- Rừng trồng keo lai tại Đạ Tẻh bị bệnh nấm hồng gây hại - 10/03/2014
- Tình hình sâu đục quả mít tại Đam Rông và biện pháp phòng trừ - 27/05/2013
- Hiện tượng rụng trái cà phê tại xã Tam Bố, huyện Di Linh - 18/07/2014
- Thực trạng và giải pháp phòng trừ ruồi vàng hại mít tại Lâm Đồng - 27/05/2013